Mắc bệnh hiểm nghèo có được cấp thẻ bảo hiểm miễn phí không?

Ung thư là một trong những bệnh hiểm nghèo phổ biến tại Việt Nam. Với sự phát triển của y khoa hiện đại, bệnh ung thư toàn có thể được chẩn đoán sớm và điều trị. Có rất nhiều người đang thắc mắc khi mắc bệnh hiểm nghèo có được cấp thẻ bảo hiểm miễn phí không? Hãy cùng thebank tìm hiểu về trường hợp được cấp thẻ bảo hiểm bệnh hiểm nghèo miễn phí ngay nhé!!

Đối tượng được bảo hiểm

Căn cứ Khoản 3 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế được sửa đổi, bổ sung năm 2014  quy định:

“3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

  1. a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;
  2. b) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp hàng tháng từ ngân sách nhà nước;
  3. c) Người đã thôi hưởng trợ cấp mất sức lao động đang hưởng trợ cấp hàng tháng từ ngân sách nhà nước;
  4. d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

đ) Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm;

  1. e) Trẻ em dưới 6 tuổi;
  2. g) Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng;
  3. h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;
  4. i) Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;
  5. k) Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ các đối tượng quy định tại điểm i khoản này;
  6. l) Thân nhân của các đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều này;
  7. m) Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật;
  8. n) Người nước ngoài đang học tập tại Việt Nam được cấp học bổng từ ngân sách của Nhà nước Việt Nam.”

Như vậy, theo quy định trên thì người mắc bệnh hiểm nghèo không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế nên bố bạn sẽ không được nhà nước cấp thẻ bảo hiểm bệnh hiểm nghèo miễn phí.

Mắc bệnh hiểm nghèo có được cấp thẻ bảo hiểm miễn phí không?

Nên tham gia gói bảo hiểm bệnh hiểm nghèo nào tốt

Bảo hiểm bệnh ung thư, kế hoạch dự phòng chi phí điều trị bệnh ung thư, mang đến cho bạn sự an tâm về tài chính để tự tin chinh phục mọi mục tiêu trong cuộc sống.

Thông tin thêm

  • Tuổi tham gia: từ 18 đến 64 tuổi.
  • Thời gian hợp đồng 5 năm, phí bảo hiểm đóng hàng năm.
  • Phí bảo hiểm hàng năm sẽ không thay đổi trong suốt thời gian hợp đồng. Để duy trì hiệu lực hợp đồng, bạn chỉ cần đóng phí hàng năm.
  • Nét chính của sản phẩm
  • 100% Số tiền bảo hiểm được chi trả ngay khi phát hiện bệnh ung thư ở bất kỳ giai đoạn nào.
  • Phí bảo hiểm chỉ từ vài trăm ngàn đồng/năm.
  • Phí bảo hiểm không đổi trong suốt 5 năm hợp đồng.
Mắc bệnh hiểm nghèo có được cấp thẻ bảo hiểm miễn phí không?
Rate this post

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *